เด็กชายหรือเด็กหญิง...ใครรับรสชาติได้ดีกว่ากัน?
เด็กชายหรือเด็กหญิง...ใครรับรสชาติได้ดีกว่ากัน? เด็กเป็นวัยที่กำลังเรียนรู้ ทดลองและจดจำรสชาติของอาหาร ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกหากเด็กไม่ชอบรสชาติอาหารจานใดจานหนึ่งและมักจำฝังใจและปฎิเสธไปอีกนาน ทั้งนี้หากเปรียบเทียบระหว่างเด็กผู้ชายกับเด็กผู้หญิง คุณเคยสงสัยหรือไม่ว่าเพศใดจะรับรู้รสได้ดีกว่ากัน..?
เด็กเป็นวัยที่กำลังเรียนรู้ ทดลองและจดจำรสชาติของอาหาร ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกหากเด็กไม่ชอบรสชาติอาหารจานใดจานหนึ่งและมักจำฝังใจและปฎิเสธไปอีกนาน ทั้งนี้หากเปรียบเทียบระหว่างเด็กผู้ชายกับเด็กผู้หญิง คุณเคยสงสัยหรือไม่ว่าเพศใดจะรับรู้รสได้ดีกว่ากัน..?
ด้วยข้อสงสัยนี้ มหาวิทยาลัย Copenhagen ในประเทศเดนมาร์ก จึงทำการวิจัยครั้งใหญ่ โดยเลือกกลุ่มตัวอย่างเป็นเด็กกว่า 8,900 คน เพื่อประเมินความสามารถในการรับรสชาติ และจากผลการทดสอบพบว่า เด็กผู้หญิงรับรู้รสชาติได้ดีกว่าเด็กผู้ชาย แม้ว่าจะมีต่อมรับรสตามธรรมชาติเท่ากันก็ตาม และเมื่อทดสอบให้เด็กดื่มเครื่องดื่มที่มีความหวานแตกต่างกัน 10 แก้ว พบว่า 30% ของเด็กทั้งหมดชอบเครื่องดื่มที่มีรสหวานน้อยหรือไม่ใส่น้ำตาล
โดยในเรื่องนี้น่าเสียดายที่เด็กไทย โดยเฉพาะเด็กเล็กยังติดหวานอยู่ ซึ่งแต่ละวันเฉลี่ยกินน้ำตาลสูงถึง 20 ช้อนชาจากการดื่มน้ำอัดลม น้ำหวาน อมลูกกวาด และกินขนมกรุบกรอบทั้งหลาย คุณพ่อคุณแม่ต้องลงมือแก้ไข เริ่มจากการเป็นตัวอย่างที่ดีก่อน ด้วยการไม่กินของหวานจัดและมีไขมันสูง และค่อยๆ ปลูกฝังกันต่อไป หากทำได้ตามนี้ รับรองสุขภาพดีทั้งครอบครัวค่ะ..!!
เรื่องอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง
VISITOR INFORMATION BBB56
รู้ไว้ก่อนไม่เสียหาย จุดบริการต่างๆ ภายในงาน พร้อมสิทธิพิเศษต่างๆ มากมาย
Promotion Credit Card in BBB56
โปรโมชั่นบัตรเครดิตภายในงานมากมาย! ช้อปสะดวก ผ่านบัตร พร้อมรับสิทธิพิเศษเพียบ